Câu hỏi đặt ra :Tôi làm việc tại Công ty Dịch vụ Mobifone khu vực 9 - Chi nhánh Tổng công ty Viễn thông Mobifone. Công ty tôi hàng năm thường tổ chức hội nghị khách hàng theo hình thức thuê bao trọn gói, gồm các chi phí: tổ chức, quà tặng, người dẫn chương trình, ca sĩ, bàn tiệc ăn uống... Công ty vẫn hạch toán toàn bộ chi phí vào dịch vụ mua ngoài. Chi phí quà tặng nằm trong gói dịch vụ nên không có hoạt động nhập, xuất kho và không đăng ký tại Sở Công Thương. Tôi xin hỏi, chi phí quà tặng có phải xuất hóa đơn để nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT) không? Chi phí người dẫn chương trình, ca sĩ trong gói dịch vụ có được hạch toán không?

Trả lời :

Cục Thuế TP. Cần Thơ có ý kiến về vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 3, Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT quy định giá tính thuế thì: "Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này".

Điểm b, Khoản 2.4 Phụ lục 4 ban hành kèm Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp: “Sử dụng hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng và tiêu dùng nội bộ đối với tổ chức kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ:

b) Đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hóa đơn GTGT (hoặc hóa đơn bán hàng), trên hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hóa đơn xuất bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng”.

Các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Khoản 1, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC đã được sửa đổi tại Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) quy định: “Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2, Điều 6 Thông tư số 19/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế GTGT”.

Theo trình bày, hàng năm Công ty Dịch vụ Mobifone khu vực 9 - Chi nhánh Tổng công ty Viễn thông Mobifone có tổ chức hội nghị khách hàng bao gồm các chi phí: tổ chức, quà tặng, người dẫn chương trình, ca sĩ, bàn tiệc ăn uống... theo hình thức thuê bao trọn gói.

Căn cứ các quy định trên, các chi phí nêu trên nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 1, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC đã được sửa đổi tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC: phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp; có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp và có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) thì được hạch toán vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Riêng đối với khoản chi quà tặng thì doanh nghiệp vẫn được hạch toán vào chi phí được trừ, đồng thời doanh nghiệp phải xuất hóa đơn và tính thuế GTGT như hóa đơn xuất bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng

 


Các bài viết mới
Các tin cũ hơn