Doanh nghiệp có những hàng hóa dùng để cho, biếu, tặng cho khách hàng hoặc dùng chính hàng hóa đó để thưởng cho người lao động của công ty. Vậy những hàng hóa đó khi xuất cho khách hàng doanh nghiệp có cần viết hóa đơn không và hạch toán như thế nào?

1. Khi xuất hàng cho biếu tặng có phải lập hóa đơn?

Trả lời: Bắt buộc lập hóa đơn cho hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động

Căn cứ pháp lý:

Theo khoản 7 điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC: “b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

2. Thuế giá trị gia tăng hàng biếu tặng

Giá tính thuế: Theo Khoản 3, Điều 7 Thông tư số 219/2012/TT-BTC;

Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.(Theo Khoản 3, Điều 7 Thông tư số 219/2012/TT-BTC)

Khấu trừ thuế GTGT đầu vào của hàng biếu tặng: Theo điều 14 Thông tư 219

"5. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa (kể cả hàng hóa mua ngoài hoặc hàng hóa do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ."

3. Hạch toán hàng biếu tặng,

B1. Hạch toán khâu mua hàng, giả sử giá mua 10tr, Thuế GTGT: 1tr, thanh toán bằng tiền mặt

Nợ TK 156: 10tr

Nợ TK 1331: 1tr

Có 1111: 11tr

B2. Hạch toán khi mang đi biếu tặng khách hàng

Nợ TK 641, 6421: 11tr

Có TK 156: 10tr

Có TK 3331 :1tr

Nguồn: Dân kế toán


Các bài viết mới
Các tin cũ hơn